Keralam

‘തന്ത്രികള്‍ പടിയിറങ്ങുക’; ശബരിമല തിരിച്ചുപിടിക്കാന്‍ ആദിവാസി അവകാശ പുനസ്ഥാപന സമിതിയുടെ വില്ലുവണ്ടിയാത്ര  

'ശബരിമല ആദിവാസികള്‍ക്ക് തിരിച്ചുനല്‍കുക; തന്ത്രികള്‍പടിയിറങ്ങുക' എന്ന മുദ്രാവാക്യമുയര്‍ത്തി വില്ലുവണ്ടിയാത്ര. ആദിവാസി ദലിത്-സ്ത്രീവാദ പ്രസ്ഥാനങ്ങളും മറ്റ് ജനാധിപത്യ കൂട്ടായ്മകളും ചേര്‍ന്ന് രൂപം നല്‍കിയ ശബരിമല ആദിവാസി അവകാശ പുനസ്ഥാപന സമിതിയാണ് വില്ലുവണ്ടിയാത്ര സംഘടിപ്പിക്കുന്നത്.

ശബരിമല സ്ത്രീ പ്രവേശനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട സുപ്രീംകോടതി വിധി നടപ്പാക്കുക, ശബരിമല അതിന്റെ യഥാര്‍ത്ഥ അവകാശികളായ ആദിവാസികള്‍ക്ക് വിട്ടുകൊടുക്കക എന്നിവയാണ് സമിതിയുടെ ആവശ്യം. ശബരിമലയിലെ പരമ്പരാഗത ആചാരങ്ങളുടെ പരിപാലനം മലഅരയ സമുദായത്തിന്റെ ആചാരസ്ഥാനീയര്‍ക്ക് വിട്ടു കൊടുക്കണമെന്നത് മലഅരയസമുദായത്തിന്റെ പതിറ്റാണ്ടുകളായുള്ള ആവശ്യമാണ്.

2006ലെ കേന്ദ്ര ആദിവാസി വനാവകാശ നിയമത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ ആദിവാസികള്‍ക്ക് അവകാശപ്പെട്ട ശബരിമലയില്‍ ദേവസ്വംബോര്‍ഡും തന്ത്രികുടുംബവും നടത്തിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന ഇടപെടലുകള്‍ നിയമവിരുദ്ധമാണെന്ന് സമിതി വാര്‍ത്താക്കുറിപ്പില്‍ വ്യക്തമാക്കി.

പൊന്നമ്പലമേട്ടില്‍ നിന്നും, കരിമലയില്‍ നിന്നും ആദിവാസികളെ ബലംപ്രയോഗിച്ച് അടിച്ചിറക്കിയാണ് ദേവസ്വം ബോര്‍ഡ് പിടിച്ചെടുത്തത്. ആദിവാസികളുടെ പൂര്‍വ്വികാരാധനാ രീതികള്‍ മാറ്റി, ശബരിമലയില്‍ ബ്രാഹ്മണ മേധാവിത്തം സ്ഥാപിച്ചത് ദേവസ്വം ബോര്‍ഡാണ്. കേരളത്തിലെമ്പാടും ആദിവാസി-ദളിത് വിഭാഗങ്ങളുടെ പാരമ്പര്യ ആരാധനാലയങ്ങള്‍ വ്യാപകമായി പിടിച്ചെടുത്ത് ദേവസ്വം ബോര്‍ഡ് ബ്രാഹ്മണ മേധാവിത്തവും, നായര്‍മേധാവിത്തവും സ്ഥാപിച്ചു വരുന്നുണ്ട്. ആദിവാസി-ദളിത് വിഭാഗങ്ങളുടെ പ്രാചീനരാധാനാക്രമങ്ങള്‍ പിന്‍തുടരുന്ന വിശ്വാസകേന്ദ്രങ്ങള്‍ ബ്രാഹ്മണാധിപത്യം നടപ്പാക്കുന്ന ദേവസ്വം ബോര്‍ഡ് നിയന്ത്രണത്തില്‍ നിന്നും വേര്‍പ്പെടുത്തേണ്ടതാണ്. ആര്‍ത്തവം അയിത്താചരണത്തിനുള്ള ഉപാധിയാക്കിമാറ്റി സ്ത്രീപ്രവേശനത്തെ എതിര്‍ക്കുന്ന ഹൈന്ദവസംഘടനകളും, തന്ത്രിസമൂഹവും, എന്‍എസ്എസുംം ഭരണഘടന അട്ടിമറിച്ച് ആദിവാസി-ദളിത് പിന്നോക്കവിഭാഗങ്ങളുടെ വനാവകാശവും, ഭൂമിയും, തൊഴിലവസരങ്ങളും തട്ടിയെടുക്കാന്‍ ജാതിമേല്‍ക്കോയ്മ അടിച്ചേല്‍പ്പിക്കുകയാണ് ചെയ്യുന്നത്.  
ശബരിമല ആദിവാസി അവകാശ പുനസ്ഥാപന സമിതി  

ഡിസംബര്‍ 13 മുതല്‍ കേരളത്തിന്റെ വിവിധ നവോത്ഥാന സമര കേന്ദ്രങ്ങളില്‍ നിന്നും വില്ലുവണ്ടി യാത്രകള്‍ ആരംഭിക്കും. ഡിസംബര്‍ 16ന് എരുമേലിയില്‍ സമാപിക്കുന്ന വില്ലുവണ്ടിയാത്രകള്‍ കടന്നുപോകുന്ന കേന്ദ്രങ്ങളില്‍ ജാതിവിരുദ്ധ-നവോത്ഥാന സംഗമങ്ങള്‍ സംഘടിപ്പിക്കും.

ഡിസംബര്‍ 16 ന് ആദിവാസി-ദളിത് വിഭാഗങ്ങളുടെ ആചാരസ്ഥാനീയരുടെ സഭ എരുമേലിയില്‍ ചേര്‍ന്ന് സവര്‍ണ്ണ ആധിപത്യത്തെ നേരിടാനുള്ള ബദല്‍ നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ സര്‍ക്കാരിന് സമര്‍പ്പിക്കും. ശബരിമലയിലെ ആദിവാസികളുടെ വനാവകാശത്തെ സംബന്ധിച്ച തുറന്നസംവാദം കേരളത്തിന്റെ വിവിധ കേന്ദ്രങ്ങളില്‍ നടത്തും. ഡിസംബര്‍ 9ന് നിയമജ്ഞര്‍, ചരിത്രകാരന്മാര്‍, സ്ത്രീവാദികള്‍, മലഅരയസമുദായ പ്രതിനിധികള്‍ തുടങ്ങിയവരുടെ ചര്‍ച്ചാവേദി പത്തനംതിട്ടയില്‍ സംഘടിപ്പിക്കും. ഡിസംബര്‍ 13ന് കാലത്ത് 11 മണിക്ക് വെങ്ങാന്നൂരിലെ മഹാത്മാ അയ്യന്‍കാളി സ്മൃതിമണ്ഡപത്തില്‍ നിന്നും ആരംഭിക്കുന്ന തെക്കന്‍ മേഖല വില്ലുവണ്ടി യാത്രയുടെ സാംസ്‌കാരിക സംഗമം ഉച്ച തിരിഞ്ഞ് മൂന്ന് മണിക്ക് തിരുവനന്തപുരം മാനവീയം വീഥിയില്‍ നടക്കും. വിവിധ സാംസ്‌കാരിക പരിപാടികള്‍ അവതരിപ്പിക്കുന്ന സംഘങ്ങളുടെ പാട്ടുമഹോത്സവും നവോത്ഥാന സംഗമത്തിന്റെ ഭാഗമായി സംഘടിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്.

പ്രഭാകരന്‍ കണ്ണാട് ആണ് ആദിവാസി അവകാശ പുന:സ്ഥാപനസമിതിയുടെ ചെയര്‍മാന്‍. സാമൂഹ്യ ചിന്തകന്‍ സണ്ണി എം കപിക്കാടാണ് സമിതിയുടെ രക്ഷാധികാരി. എം ഗീതാനന്ദന്‍ ജനറല്‍ കണ്‍വീനര്‍.

FEATURED

കര്‍താര്‍പൂര്‍ ഇടനാഴി മുതല്‍ കാശ്മീര്‍ വരെ, മോഡിയുടെയും ബിജെപിയുടെയും സമീപകാല മലക്കം മറിച്ചലുകള്‍ 
Special Story

കര്‍താര്‍പൂര്‍ ഇടനാഴി മുതല്‍ കാശ്മീര്‍ വരെ, മോഡിയുടെയും ബിജെപിയുടെയും സമീപകാല മലക്കം മറിച്ചലുകള്‍ 

28 Nov, 2018
പ്രളയത്തിന് മുമ്പും ശേഷവും; അതീജീവന പോരാട്ടത്തിലൂടെ കരകയറുന്ന കുറങ്കോട്ട ദ്വീപ്
FEATURED STORIES

പ്രളയത്തിന് മുമ്പും ശേഷവും; അതീജീവന പോരാട്ടത്തിലൂടെ കരകയറുന്ന കുറങ്കോട്ട ദ്വീപ്

16 Nov, 2018
ഹീബ, ഒന്നര വയസ്സ്:  കശ്മീരിലെ സൈന്യത്തിന്റെ പെല്ലറ്റ് ആക്രമണത്തിലെ പ്രായം കുറഞ്ഞ ഇര; മുറിവ് ഉണങ്ങിയാലും കാഴ്ച നഷ്ടമാകുമെന്ന് ആശങ്ക  
Special Story

ഹീബ, ഒന്നര വയസ്സ്: കശ്മീരിലെ സൈന്യത്തിന്റെ പെല്ലറ്റ് ആക്രമണത്തിലെ പ്രായം കുറഞ്ഞ ഇര; മുറിവ് ഉണങ്ങിയാലും കാഴ്ച നഷ്ടമാകുമെന്ന് ആശങ്ക  

26 Nov, 2018
‘നിങ്ങളുടെ അമ്മയും ആക്രമിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്’; സ്ത്രീ പീഡനത്തെയും വംശീയ അധിക്ഷേപത്തെയും കുറിച്ച് ബോക്‌സിംങ് ചാമ്പ്യന്‍ മേരി കോം മക്കള്‍ക്ക്‌ എഴുതിയ കത്ത്   
Special Story

‘നിങ്ങളുടെ അമ്മയും ആക്രമിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്’; സ്ത്രീ പീഡനത്തെയും വംശീയ അധിക്ഷേപത്തെയും കുറിച്ച് ബോക്‌സിംങ് ചാമ്പ്യന്‍ മേരി കോം മക്കള്‍ക്ക്‌ എഴുതിയ കത്ത്   

25 Nov, 2018
നൂറ് പശുക്കളെ നല്‍കി ‘ഡൊണേറ്റ് എ കൗ’; ഹര്‍ഷ തുടക്കമിട്ട ആശയം; പ്രളയം തകര്‍ത്ത വയനാടന്‍ ജീവിതത്തെ വീണ്ടെടുക്കുന്ന കൂട്ടായ്മ   
Special Story

നൂറ് പശുക്കളെ നല്‍കി ‘ഡൊണേറ്റ് എ കൗ’; ഹര്‍ഷ തുടക്കമിട്ട ആശയം; പ്രളയം തകര്‍ത്ത വയനാടന്‍ ജീവിതത്തെ വീണ്ടെടുക്കുന്ന കൂട്ടായ്മ   

23 Nov, 2018
ശബരിമല സ്ത്രീപ്രവേശനം; സുപ്രീം കോടതി വിധി, സംക്ഷിപ്ത രൂപം 
Special Story

ശബരിമല സ്ത്രീപ്രവേശനം; സുപ്രീം കോടതി വിധി, സംക്ഷിപ്ത രൂപം 

10 Nov, 2018