National

കേന്ദ്രസര്‍ക്കാരിന്റെ ദേശീയ ന്യായാധിപ നിയമന കമ്മീഷന്‍ ഭരണഘടനാവിരുദ്ധമെന്നാവര്‍ത്തിച്ച് സുപ്രീം കോടതി; പുനഃപരിശോധനാ ഹര്‍ജി തള്ളി, ജഡ്ജിമാരുടെ നിയമനം കൊളീജിയം തന്നെ നടത്തും

ജഡ്ജിമാരുടെ നിയമനത്തിന് ഇപ്പോഴുള്ള കൊളീജിയത്തിന് പകരം ദേശീയ ന്യായാധിപ നിയമന കമ്മീഷന്‍ (എന്‍ജെഎസി) കൊണ്ടുവരാനായി കേന്ദ്രസര്‍ക്കാര്‍ നിര്‍മിച്ച നിയമം അസാധുവായി. 2014 ല്‍ സര്‍ക്കാര്‍ പാസ്സാക്കിയ നിയമം 2015ല്‍ തന്നെ സുപ്രീം കോടതി ഭരണഘടനാബഞ്ച് നിയമം ഭരണഘടനാവിരുദ്ധമാണെന്ന് വിധിച്ചിരുന്നു. എന്നാല്‍ അതിനെതിരെ ‘നാഷണല്‍ ലോയേഴ്‌സ് ക്യാമ്പെയ്ന്‍ ഫോര്‍ ജുഡീഷ്യല്‍ ട്രാന്‍സ്പരന്‍സി ആന്‍ഡ് റിഫോംസ്’ എന്ന സംഘടന സമര്‍പ്പിച്ച പുനഃപരിശോധനാ ഹര്‍ജി കഴിഞ്ഞ ദിവസം തള്ളിയതോടെയാണ് നിയമം പൂര്‍ണ്ണമായും അസാധുവായത്.

എന്‍ജെഎസി എന്ന പ്രത്യേക സമിതി രൂപീകരിച്ച് ജഡ്ജിമാരുടെ നിയമനം നടത്തുകയെന്ന സര്‍ക്കാര്‍ ലക്ഷ്യത്തിലെ ചില വ്യവസ്ഥകള്‍ നിയമവ്യവസ്ഥയുടെ അധികാരത്തിലേയ്ക്കുള്ള സര്‍ക്കാര്‍ കടന്നുകയറ്റമാണെന്ന കണ്ടെത്തിയായിരുന്നു ഭരണഘടനാബെഞ്ച് നിയമം അസാധുവാക്കിയത്. നിയമവ്യവസ്ഥയില്‍ കൈകടത്താനുള്ള സര്‍ക്കാരിന്റെ രാഷ്ട്രീയ നീക്കമായും എന്‍ജെഎസിയെ വിലയിരുത്തിയിരുന്നു.

ജഡ്ജിമാരെ സംബന്ധിച്ച വിഷയമായതിനാല്‍ പുനഃപരിശോധന ഹര്‍ജിക്ക് വേണ്ടത്ര പരിഗണന നല്‍കിയാണ് ചീഫ്ജസ്റ്റിസ് രഞ്ജന്‍ ഗൊഗോയ് അധ്യക്ഷനായ അഞ്ചംഗബെഞ്ച് തീര്‍പ്പു കല്‍പ്പിച്ചത്. വിധി പ്രസ്താവിച്ച് 470 ദിവസം വൈകി നല്‍കിയ ഹര്‍ജി ആ കാരണം കൊണ്ടു തന്നെ തള്ളാവുന്നതായിട്ടു കൂടി കോടതി കണക്കിലെടുത്തു.

ഹര്‍ജി വൈകിയതിന് തൃപ്തികരമായ വിശദീകരണം ഹര്‍ജിക്കാര്‍ക്ക് നല്‍കാനായില്ല, ഇക്കാരണം കൊണ്ടു തന്നെ ഹര്‍ജി തള്ളാനാവും. എന്നാല്‍, ഹര്‍ജിയും അനുബന്ധ രേഖകളും കോടതി വിശദമായി പരിശോധിച്ചു. 2015ലെ ഭരണഘടനാബെഞ്ചിന്റെ വിധി പുനഃപരിശോധിക്കേണ്ട സാഹചര്യം നിലവിലില്ല. അതിനാല്‍, ഹര്‍ജി തള്ളുകയാണ്

കേന്ദ്രസര്‍ക്കാര്‍ കൊണ്ടുവന്ന എന്‍ജെഎസി ആക്ടും അനുബന്ധ ഭരണഘടനാ ഭേദഗതികളും 2015 ഒക്ടോബര്‍ 16നാണ് ചീഫ്ജസ്റ്റിസായിരുന്ന ജെ എസ് ഖെഹാര്‍, ജസ്റ്റിസുമാരായ കുര്യന്‍ ജോസഫ്, മദന്‍ ബി ലോക്കുര്‍, എ കെ ഗോയല്‍, ജെ ചെലമേശ്വര്‍ എന്നിവരടങ്ങുന്ന ബഞ്ചിന്റെ ഭൂരിപക്ഷ വിധി അസാധുവാക്കിയത്. നാലു പേര്‍ നിയമം ഭരണഘടനാവിരുദ്ധമെന്ന് വിധിയെഴുതിയപ്പോള്‍ ജസ്റ്റിസ് ജെ ചെലമേശ്വര്‍ ജസ്റ്റിസ് ആക്ടിന്റെ നിയമസാധുത ഉയര്‍ത്തി ഭിന്നവിധി പുറപ്പെടുവിച്ചു.

FEATURED

കര്‍താര്‍പൂര്‍ ഇടനാഴി മുതല്‍ കാശ്മീര്‍ വരെ, മോഡിയുടെയും ബിജെപിയുടെയും സമീപകാല മലക്കം മറിച്ചലുകള്‍ 
Special Story

കര്‍താര്‍പൂര്‍ ഇടനാഴി മുതല്‍ കാശ്മീര്‍ വരെ, മോഡിയുടെയും ബിജെപിയുടെയും സമീപകാല മലക്കം മറിച്ചലുകള്‍ 

28 Nov, 2018
പ്രളയത്തിന് മുമ്പും ശേഷവും; അതീജീവന പോരാട്ടത്തിലൂടെ കരകയറുന്ന കുറങ്കോട്ട ദ്വീപ്
FEATURED STORIES

പ്രളയത്തിന് മുമ്പും ശേഷവും; അതീജീവന പോരാട്ടത്തിലൂടെ കരകയറുന്ന കുറങ്കോട്ട ദ്വീപ്

16 Nov, 2018
ഹീബ, ഒന്നര വയസ്സ്:  കശ്മീരിലെ സൈന്യത്തിന്റെ പെല്ലറ്റ് ആക്രമണത്തിലെ പ്രായം കുറഞ്ഞ ഇര; മുറിവ് ഉണങ്ങിയാലും കാഴ്ച നഷ്ടമാകുമെന്ന് ആശങ്ക  
Special Story

ഹീബ, ഒന്നര വയസ്സ്: കശ്മീരിലെ സൈന്യത്തിന്റെ പെല്ലറ്റ് ആക്രമണത്തിലെ പ്രായം കുറഞ്ഞ ഇര; മുറിവ് ഉണങ്ങിയാലും കാഴ്ച നഷ്ടമാകുമെന്ന് ആശങ്ക  

26 Nov, 2018
‘നിങ്ങളുടെ അമ്മയും ആക്രമിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്’; സ്ത്രീ പീഡനത്തെയും വംശീയ അധിക്ഷേപത്തെയും കുറിച്ച് ബോക്‌സിംങ് ചാമ്പ്യന്‍ മേരി കോം മക്കള്‍ക്ക്‌ എഴുതിയ കത്ത്   
Special Story

‘നിങ്ങളുടെ അമ്മയും ആക്രമിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്’; സ്ത്രീ പീഡനത്തെയും വംശീയ അധിക്ഷേപത്തെയും കുറിച്ച് ബോക്‌സിംങ് ചാമ്പ്യന്‍ മേരി കോം മക്കള്‍ക്ക്‌ എഴുതിയ കത്ത്   

25 Nov, 2018
നൂറ് പശുക്കളെ നല്‍കി ‘ഡൊണേറ്റ് എ കൗ’; ഹര്‍ഷ തുടക്കമിട്ട ആശയം; പ്രളയം തകര്‍ത്ത വയനാടന്‍ ജീവിതത്തെ വീണ്ടെടുക്കുന്ന കൂട്ടായ്മ   
Special Story

നൂറ് പശുക്കളെ നല്‍കി ‘ഡൊണേറ്റ് എ കൗ’; ഹര്‍ഷ തുടക്കമിട്ട ആശയം; പ്രളയം തകര്‍ത്ത വയനാടന്‍ ജീവിതത്തെ വീണ്ടെടുക്കുന്ന കൂട്ടായ്മ   

23 Nov, 2018
ശബരിമല സ്ത്രീപ്രവേശനം; സുപ്രീം കോടതി വിധി, സംക്ഷിപ്ത രൂപം 
Special Story

ശബരിമല സ്ത്രീപ്രവേശനം; സുപ്രീം കോടതി വിധി, സംക്ഷിപ്ത രൂപം 

10 Nov, 2018